புடினுக்கு ஐசிசி போர்க்குற்ற கைது வாரன்ட்டை பிறப்பித்தது (ICC issues war crime arrest warrant for Putin)

Source Reuters: https://www.yahoo.com/news/icc-issues-war-crime-arrest-224533234.html

புடினுக்கு ஐசிசி போர்க்குற்ற கைது வாரன்ட்

புடினுக்கு ஐசிசி போர்க்குற்ற கைது வாரன்ட்டை பிறப்பித்தது. புடினுக்கு ஐசிசி போர்க்குற்ற கைது வாரன்ட்டை பிறப்பித்ததுஇயல்புநிலை காட்சியை மீட்டமைக்க மீண்டும் மேலே செல்லவும். 23 வெள்ளி, மார்ச் 17, 2023 மாலை 6:45 PM EDT
கதை: சர்வதேச குற்றவியல் நீதிமன்றம் வெள்ளிக்கிழமை ரஷ்ய ஜனாதிபதி விளாடிமிர் புடினுக்கு எதிராக கைது வாரண்ட் பிறப்பித்தது, இது உலக அமைப்புக்கு மிகவும் அரிதான படியாகும், ரஷ்ய தலைவர் உக்ரைனில் இருந்து நூற்றுக்கணக்கான குழந்தைகளை சட்டவிரோதமாக நாடு கடத்தியதாக குற்றம் சாட்டியது.

ஐசிசி தலைவர் பியோட்டர் ஹோஃப்மான்ஸ்கி:

ஹோஃப்மான்ஸ்கி: “ஐசிசி முன் நீதி விசாரணையில் இது ஒரு முக்கியமான தருணம். நீதிபதிகள் (ஐசிசி) வழக்கறிஞர் (கரீம் கான்) சமர்ப்பித்த தகவல்கள் மற்றும் ஆதாரங்களை மதிப்பாய்வு செய்து, குற்றம் சாட்டப்பட்ட குற்றங்களுக்காக இவர்கள் மீது நம்பகமான குற்றச்சாட்டுகள் இருப்பதாகத் தீர்மானித்துள்ளனர். ஐசிசி தனது வேலையைச் செய்கிறது. நீதிமன்றமாக, நீதிபதிகள் கைது வாரண்ட்களை பிறப்பித்தனர். சர்வதேச ஒத்துழைப்பைப் பொறுத்தே மரணதண்டனை நிறைவேற்றப்படுகிறது.”

மாஸ்கோ தனது அண்டை நாடு மீதான ஒரு வருட ஆக்கிரமிப்பின் போது அதன் படைகள் அட்டூழியங்களைச் செய்ததாகக் கூறப்படும் குற்றச்சாட்டுகளை பலமுறை மறுத்துள்ளது, மேலும் நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பை ரஷ்யாவைப் பொறுத்தவரை “பூஜ்ய மற்றும் செல்லாது” என்று முத்திரை குத்தியது.

உக்ரைன் வெளியுறவு மந்திரி டிமிட்ரோ குலேபா ட்வீட் செய்த மேற்கோளுடன், ஐசிசியின் முடிவை உக்ரைன் பாராட்டியது:

“நீதியின் சக்கரங்கள் சுழல்கின்றன: உக்ரேனிய குழந்தைகளை வலுக்கட்டாயமாக மாற்றியதற்காக விளாடிமிர் புடின் மற்றும் மரியா லவோவா-பெலோவா ஆகியோருக்கு கைது வாரண்ட்களை பிறப்பித்த ஐசிசி முடிவை நான் பாராட்டுகிறேன்.”

உக்ரைனில் 16,000க்கும் மேற்பட்ட குழந்தைகள் ரஷ்யா அல்லது ரஷ்ய ஆக்கிரமிப்பு பகுதிகளுக்கு சட்டவிரோதமாக மாற்றப்பட்டுள்ளதாக உக்ரைன் தெரிவித்துள்ளது.

2014 இல் உக்ரைனிலிருந்து மாஸ்கோ இணைக்கப்பட்ட கிரிமியாவில் உள்ள தளங்களில் ரஷ்யா குறைந்தது 6,000 உக்ரேனிய குழந்தைகளை அடைத்து வைத்துள்ளதாக கடந்த மாதம் யேல் பல்கலைக்கழக ஆராய்ச்சியாளர்களின் அமெரிக்க ஆதரவு அறிக்கை கூறியது.

ரஷ்யாவோ அல்லது உக்ரைனோ ஐசிசியில் உறுப்பினர்களாக இல்லை, ஆனால் கியேவ் அதன் பிராந்தியத்தில் செய்யப்பட்ட குற்றங்களை விசாரிக்கும் அதிகார வரம்பை வழங்கியது.

முன்னாள் லிபிய பலம் வாய்ந்த முயம்மர் கடாபி மற்றும் சூடானின் ஒமர் அல்-பஷீர் ஆகியோருடன் இணைந்து, ஐசிசி வரலாற்றில் குற்றம் சாட்டப்பட்ட மூன்றாவது உலகத் தலைவர் புடின் மட்டுமே.

வெள்ளியன்று வாரன்ட்டின்படி, நீதிமன்றத்தின் 123 உறுப்பு நாடுகளில் ஏதேனும் ஒன்று புடினை கைது செய்து, விசாரணைக்காக ஹேக் நகருக்கு மாற்ற வேண்டும், அவர் தங்கள் எல்லைக்குள் கால் வைத்தால்.

ஆனால் ஐசிசிக்கு சொந்தமாக போலீஸ் படை இல்லை. “உடனடியாக கைது எதுவும் நடக்கப் போவதில்லை என்பதை நாம் மறந்துவிடக் கூடாத ஒரு விஷயம்.

இவா யுகுசிக் உட்ரெக்ட் பல்கலைக்கழக வரலாற்றாசிரியர் “புடின் முட்டாள் அல்ல. அவர் கைது செய்யப்படக்கூடிய ஒரு நாட்டிற்கு வெளிநாடு செல்லப் போவதில்லை. எனவே சில வழிகளில், நிச்சயமாக அது வரலாற்றுச் சிறப்புமிக்கது…”

“அவர் அதிகாரத்தை விட்டுவிட வேண்டும் என்று எதுவும் சொல்லவில்லை என்றாலும், அது அவரை இன்னும் அதிகாரத்தில் ஒட்டிக்கொள்ள வைக்கும் என்று நான் நினைக்கிறேன், இல்லையா?… குறிப்பிடத்தக்கதாக இருக்கப் போவது சாத்தியமில்லை என்று நான் நினைக்கிறேன். எந்த நேரத்திலும் ஆட்சி மாறும்.

மாஸ்கோவில் சிலர் குற்றச்சாட்டை சிரித்தனர். இந்த குடியிருப்பாளர் கேலி செய்தார், “புடின்! யாரும் அவரை கைது செய்ய மாட்டார்கள்.” போரினால் சோர்வடைந்த கியேவில், உள்ளூர்வாசிகளும் இதேபோன்ற இழிந்தவர்களாக இருந்தனர்.

ஜோயல் (குடும்பப்பெயர் தெரியவில்லை): “நிச்சயமாக இது நல்லது, ஆனால் நடைமுறையில், யாரும் அவரை கைது செய்ய மாட்டார்கள், இல்லையா? துரதிர்ஷ்டவசமாக, அவர் இறந்தால் மட்டுமே, அனைவரும் நிம்மதிப் பெருமூச்சு விடுவார்கள் என்று நான் நினைக்கிறேன்.”

ஐசிசியை அங்கீகரித்த நாடுகளுக்குப் பயணம் செய்ய புடின் இப்போது பயப்படுகிறாரா என்று கேட்டதற்கு, கிரெம்ளின் செய்தித் தொடர்பாளர், “இந்த விஷயத்தில் நான் ஒன்றும் சேர்க்கவில்லை. அதைத்தான் நாங்கள் கூற விரும்புகிறோம்” என்றார்.

About Tamil Diaspora News.com 557 Articles
ஈழத்தமிழருக்கான ஆதரவுக்குரலாகவும், உலகமெல்லாம் பரவிவாழும் தமிழ் மக்களின் சார்பில் இந்த இணையம் செயற்படுகின்றது. எமது இன் விடுதலையை வென்றெடுக்க அனைவரும் ஒன்றிணையவேண்டி கட்டாயத்தின் பேரில் எமது செய்திகளும் அறிக்கைகளும் அமைந்திருக்கும்